รูปภาพของจำเนียร หัตถา
ตอบ: ขอความช่วยเหลือด้วยครับ
โดย จำเนียร หัตถา - Tuesday, 26 September 2006, 12:19PM

สวัสดีครับ

ต้องขออภัยเป็นอย่างสูงนะครับ ที่ผมไม่ได้ตอบ เพราะนานครั้งจะได้เข้ามาสักที พอดีมีน้องที่เขาเป็นผู้ดูแลในส่วนของ LMS ให้ผมช่วยตอบหน่อย มาหลายวันแล้ว ก็กำลังได้มีเวลาเขียนตอบนี้แหละครับ เริ่มจากผลของปัญหาก่อนก็แล้วกันนะครับ

เท่าที่ดูจาก Detail น่าจะเป็นปัญหาสามอย่างครับ

1. GD Library ไม่ได้ถูก Config หรือ GD library version ต่ำเกินไป GD Library เป็น library ที่เกี่ยวข้องกับเรื่องของรูปภาพต่าง ๆ ทำหน้าที่ในการอ่านข้อมูลบางรูปแบบและส่งออกมาในรูปของกราฟฟิกส์ เช่น jpeg, gif, png, wm>

2. Config ของ php ไม่เหมาะสมกับสภาพที่จะทำการ Run moodle ได้ ให้ไปทำการเช็ค php.ini ดูครับ ในส่วนที่เกี่ยวกับ memory limit ครับ

3. ที่เหลือเป็นเรื่องของ Database ครับ ตัว SQL server อาจไม่ทำงาน หรือติดต่อไม่ได้ ซึ่งเป็นเพราะ firewall หรือ antivirus บางชนิดที่มีการปิดกั้น port ไว้ หรือเปล่า หรือ SQL Server ไม่ถูกสั่ง start service ครับ

ปัญหาทั้งหมดน่าจะประมาณนี้

ผมจะขอลองแนะนำตัวนี้ครับ ใช้งานได้ดีเหมือนกันกับ Windows XP ไปตามนี้นะครับ

http://download.moodle.org/

แล้วลองเลือกที่เป็น Windows Packageดูนะครับ วิธีารติดตั้งก็แสนจะง่าย ดูจาก help ดูนะครับ

จำเนียร ( Network Admin)