รูปภาพของวิสุทธิ์ บุญพรหม
ส่งการบ้านไม่ได้ครับ
โดย วิสุทธิ์ บุญพรหม - Monday, 17 July 2006, 06:08PM

ผมส่งานไปนครับ
รูปภาพของพงษ์ศักดิ์ แพร่วงค์
ตอบ: ส่งการบ้านไม่ได้ครับ
โดย พงษ์ศักดิ์ แพร่วงค์ - Tuesday, 18 July 2006, 12:26AM

ผมก็เหมียนกันน๊ะครับ ส่งจ๊ะใดคร๊าบ

รูปภาพของAdmin User
ตอบ: ส่งการบ้านไม่ได้ครับ
โดย Admin User - Monday, 7 August 2006, 10:19AM

ต้องดูก่อนว่า อาจารย์ให้ส่งผ่านที่นี่รึเปล่าค่ะ สังเกตุง่ายๆ ...
ถ้าให้ส่งผ่านที่นี่ ตรงด้านล่างของคำสั่งที่เป็นการบ้าน จะมีกล่องข้อความ
พร้อมกับปุ่ม Browse ให้เลือกคลิกที่ปุ่มนั้น แล้วกรอบตอบรับที่ให้เราเลือกไฟล์จะออกมา ทีนี้ก็ต้องดูว่าไฟล์ที่น้องต้องการส่งให้อาจารย์นั้น
อยู่ที่ไหน ส่วนไหนของเครื่องคอมพิวเตอร์ที่น้องกำลังใช้อยู่ คราวนี้ก็
ไปยังตำแหน่งที่เก็บไฟล์นั้นบนเครื่องคอมพิวเตอร์ แล้วดับเบิ้ลคลิกเลือก
ที่ไฟล์ ระบบจะพาเรากลับมมาที่หน้าจอการบ้าน ทีนี้ก็คลิกปุ่มส่งการบ้าน
ที่อยู่ใกล้ๆ กับกล่องข้อความในตอนต้น(ตอนนี้จะมีข้อความที่ระบุตำแหน่งไฟล์บนเครื่องอยู่ในกล่องข้อความนั้นด้วย)ได้เลยค่ะ

สำหรับไฟล์ที่น้องสามารถส่งให้อาจารย์นั้น เป็นไฟล์ชนิดไดก็ได้ค่ะ ได้ทั้งเวิร์ด เอ็กเซลล์ พาวเวอร์พอยต์ หรือไฟล์ภาพ ไฟล์เสียง และอื่นๆ แต่ทั้งนี้
ชื่อไฟล์ไม่ควรเป็นภาษาไทยนะคะ ไม่งั้นไฟล์ที่เราส่งไปจะมีชื่อเป็น "____" ประมาณนี้ เช่น ถ้าไฟล์ที่ส่งไปเป็นไฟลืเอกสารที่พิมพ์มาจากเวิร์ด แล้วชื่อมันเป็นภาษาไทย มันจะกลายเป็น _______.doc คือ สำหรับชื่อไฟล์มันจะแสดงผลตัวที่เป็นภาษาอังกฤษเท่านั้น ค่ะ