รูปภาพของรนิจชนันท์ ปันกองงาม
อยากเก่งภาษาอังกฤษ
โดย รนิจชนันท์ ปันกองงาม - Wednesday, 22 March 2006, 10:21AM

ทำยังไงถึงจะพูดภาษาอังกฤษเก่งเหมือนอาจารย์ฟ้า

อาจารย์มีเคล็ดลับยังไง

ช่วยตอบทีนะค่ะ

รูปภาพของอ.อาภาภรณ์ วิมลเกษม
ตอบ: อยากเก่งภาษาอังกฤษ
โดย อ.อาภาภรณ์ วิมลเกษม - Wednesday, 22 March 2006, 08:40PM

มีเวบไซต์น่าสนใจเกี่ยวกับการฝึกฟังภาษาอังกฤษ

คือ www.voanews.comคะ เป็นเวบไซต์เกี่ยวกับข่าวภาษาอังกฤษ โดยจะมีเสียงผู้รายงานข่าวภาษาอังกฤษ สามารถคลิ๊กฟังเสียงพร้อมฝึกพูดได้นะค่ะยิ้ม

รูปภาพของสุรชัย แสงอุไร
โดย สุรชัย แสงอุไร - Friday, 3 October 2008, 01:51PM

ผมเคยเรียนที่ excel english อ่ะคับสอนดีมากเลย แล้วก้อไม่แพงด้วย ลองเข้าไปดูที่ http://www.excel-english.com

รูปภาพของPatompong Tummalungka
โดย Patompong Tummalungka - Wednesday, 4 November 2009, 03:20PM

ขออนุญาตช่วยตอบด้วยคนครับ เพื่อจะเป็นประโยชน์บ้าง

อยากเก่งภาษาอังกฤษนั้นได้ไม่ยากครับ ไม่ต้องไปนั่งเสียเงินเรียนหรอกครับ สุดท้ายคุณไปนั่งเรียนมา "ก็มานั่งฝึกที่บ้านอยู่ดีแหละครับ"

มีวิธีเดียวคือ "ฝึก ฝึก แล็วก็ฝึก" ครับ ทุกภาษาเป็นวิชาทักษะครับ ถ้าคุณไม่ฝึก ก็ไม่ีมีทางเก่งหรอกครับ จะเก่งเร็วก็ขึ้นอยู่กับคุณเท่านั้นแหละครับ ว่าให้เวลาและให้ความสนในมากน้องแค่ไหน?

ผมจะไม่ขอร่ายยาวนะครับ สั้น ๆ สรุปเลยแล้วกัน

1. ต้องขยันมากๆๆ .. อ้าวแล้วจะขยันอย่างไงละ?
1.1 ต้องขยันฟัง อ้าวทำไมต้องฟังก่อนละ "คุณคิดง่าย ๆ คุณเ็ป็นคนไทย คุณไม่ได้เรียนไวยากรณ์ภาษาไทยมาแต่เด็ก ทำไมคุณถึงพูดได้ล่ะ? การฟังภาษาไทยคุณฟังมาเป็นระยะยาวนาน คุณถึงได้พูดชัด และไม่ค่อยเพี้ยน.. เพราะฉะนั้นคุณลองคิดดูสิครับ ว่าคุณฟังภาษาอังกฤษมากี่ชั่วโมง ... ถ้าคุณฟังมากถึง 10,000 ชั่วโมง ผมเชื่อว่าคุณสามารถพูดได้คล่องเหมือนกับเจ้าของภาษาเลย เพราะฉะนั้น ฟังก่อนครับ ถึงจะพูดได้ ..แ้ล้วก็ต้องเลือกฟังด้วย เริ่มจากพื้นฐานเลยไม่เข้าใจอะไร ถาม google ครับ พิมพ์ไปเลย เช่น ฟังไม่ออก ทำอย่างไรถึงจะเ้ข้าใจ?? บลา ๆๆ ... ผมไม่ขอร่ายยา่วอีก เด๋วคุณจะขี้เกียจอ่านซะก่อน

เด๋วนี้ยุค IT ครับ พิมพ์ google ไปเลยว่า ฝึกฟังภาษาอังกฤษ เด๋วก็ขึ้นมาเอง หรือง่าย ๆ เข้าไปที่ http://www.voanews.com/specialenglish/index.cfm
ไม่เข้าใจก็ฟังไปเรื่อย ๆ ครับ ให้หูชินกับสำเนียง ให้ฝึกสังเกต คำศัพท์ ประโยค(บริบท) ของคำศัพท์ด้วย ..

1.2 ต้องขยันพูด อ้าวทำไมต้องพูดต่อละ? ... คุณฟังมาเยอะ คุณก็จะพูดได้เอง (ในตอนนี้ถ้าคุณฟังมากพอ ก็สามารถเลียนแบบเสียง (Imitating accents) ของเจ้าของภาษาได้ ฝึก บ่อย ๆ ครับ การพูดก็จะดีขึ้นเอง

ผมไม่มีเวลาจะมาพิมพ์มาก เอาเป็นว่าผู้ใดที่อ่านแล้วสนใจอยากจะเก่งภาษาอังกฤษมา ติดต่อผมได้ครับ pannagon@gmail.com หรือใต้ตึก 9 ครับ(ส่วนใหญ่มักจะสิงอยู่ที่นั่น) ผมเต็มใจและยินดีให้กับผู้ที่เอาจริงครับ (ปล.ไม่เสียตังเน้อ..)
รูปภาพของPatompong Tummalungka
โดย Patompong Tummalungka - Wednesday, 17 February 2010, 12:01PM

คนที่เรียนภาษาอังกฤษ แล้วไม่ได้ผล ก็คือ "คนขี้เกียจ และขาวินัย" ครับ เหตุผลอื่น ๆ เป็นแค่เพียงปัจจัยประกอบเท่านั้นเองครับ
รูปภาพของณัฐพล มูลพันธ์
โดย ณัฐพล มูลพันธ์ - Friday, 21 May 2010, 03:12PM

ของผมพยายามดูหนังซาวแทร็ค ครับ ถ้าไปนั่งท่องคำศัพท์มันง่วงๆไงก็ไม่รู้