รูปภาพของอ.อาภาภรณ์ วิมลเกษม
ต้องการให้นักศึกษาแก้ไขประวัติส่วนตัวโดยuploadรูปนักศึกษาแต่ว่าไม่สามารถทำได้ต้องทำอย่างไรค่ะขอความกรุณาแก้ไขให้ด้วยค่ะ
โดย อ.อาภาภรณ์ วิมลเกษม - Monday, 29 August 2005, 11:22AM

ช่วยแก้ไขให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

อยากให้นักศึกษาใส่ภาพตนเองได้ในการแก้ไขข้อมูลส่วนตัว

แต่ JPEG ไม่ support on this server หมายความว่าอย่างไรค่ะ?

ทำไมละค่ะ? แล้วเมื่อไหร่จะสามารถทำได้ค่ะ

ขอความกรุณาช่วยแก้ไขให้ด้วยค่ะ

จะได้เป็น e-learning แบบ เต็มรูปแบบ

พอดีลองเข้า website

www.thaiall.com/e-learning/moodle.htmแล้วพบข้อความเกี่ยวกับวิธีการแก้ไขรูปว่า

71. ทำให้มีภาพประจำตัวแต่ละคน (งานของ admin)

เคยไปดูที่เว็บ moodle.org เห็นภาพของคุณ Martin Dougiamas มิใช่ภาพขนมเค๊กใส่แว่นดำ เหมือนที่ระบบมีให้ ไปดูที่ กระดานดำออนไลน์ kradandum.com ก็เห็นมีภาพผู้ดูแล จึงเข้าไปสืบค้นใน moodle.org และทราบว่า ต้องติดตั้ง GD library ใน php ผมตรวจว่า server ติดตั้ง GD หรือไม่ด้วยการเปิดเว็บ http://class.yonok.ac.th/admin/phpinfo.php (admin เท่านั้นที่ตรวจได้) ก็พบว่าไม่มี จึงใช้ notepad เปิดแฟ้ม c:/windows/php.ini แล้วลบ ; ที่อยู่หน้าคำว่า extension=php_gd2.dll จากนั้นก็ restart ใหม่ เมื่อเปิดเครื่องอีกครั้ง ใช้ phpinfo ก็พบว่ามี GD support มีค่าเป็น enabled พอเข้าไปแก้ไขข้อมูลของตนเอง ก็จะมีช่องให้ browse ภาพถ่ายจากในเครื่องของตน เพื่อ upload ขึ้นไปใน server แทนภาพขนมเค๊กใส่แว่นดำ ภาพที่ผมใช้มีขนาด 100*100 เพราะเห็นใคร ๆ ก็ใช้เท่านี้ และน่าจะเป็นแฟ้มแบบ .jpg เพราะภาพถ่ายที่ใช้ .jpg มักมีขนาดเล็กกว่า .gif

ใช้ mouse over บนภาพสักครู่ จะแสดงชื่อเจ้าของภาพครับ

ขอความกรุณาช่วยปรับแก้ให้ด้วยนะค่ะ

เพื่อที่จะได้เป็น e-learning อย่างสมบูรณ์ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

อ.อาภาภรณ์ วิมลเกษม