รูปภาพของอ.อาภาภรณ์ วิมลเกษม
ช่วยด้วยคะ Admin ผู้น่ารักกกกกกกกกกกกก
โดย อ.อาภาภรณ์ วิมลเกษม - Tuesday, 21 February 2006, 10:29PM

ต้องการ Upload ไฟล์ ประเภท Flash animation และ Video Clip

เพื่อให้การเรียนการสอน Online สมบูรณ์ยิ่งขึ้น คะ แต่ว่ามันไม่ทำงาน

อยากขอ Admin ช่วยตรวจสอบให้ด้วย

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

Admin ผู้น่ารักกกกกกกกกกทุกท่าน

ลองเข้าดูFAQของ moodle แห่งประเทศไทย ก้อพบว่า...

สวัสดีค่ะทุกท่านดิฉันมีปัญหาว่าสร้างกิจกรรมการเรียนด้วยโปรแกรมflashMX โดยมีคำสั่ง LoadVars เพื่อดึงข้อมูลจาก external text file มาใช้ ซึ่งก็ใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอ upload ขึ้น moodle ปุ๊บก็เกิดปัญหาปั๊บเลยค่ะ คือมันไม่ยอมดึงข้อมูลจาก external text file มาให้เลยค่ะ รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ ....ขอบคุณค่ะwink

ตอบ: flash ไม่สามารถโหลด external text file มาแสดงผล
โดย M minkowski - Friday, 9 December 2005, 11:19AM

ให้เข้าไปแก้ lib/filelib.php นะคะ Moodle คงคิดว่า txt ไฟล์นั้นเป็นไฟล์ html มีการเพิ่ม syntax ที่ไม่จำเป็นลงไปในโค้ด ให้เปิดไฟล์ดังแล้ว comment บรรทัดข้างล่างนี้ทิ้งไปค่ะ

if ($mimetype == 'text/html') {
$options->noclean = true;

$text = $pathisstring ? $path : implode('', file($path));
$output = format_text($text, FORMAT_HTML, $options, $courseid);

@header('Content-length: '.strlen($output));
@header('Content-type: text/html');
echo $output;

} else if ($mimetype == 'text/plain') {
$options->newlines = false;
$options->noclean = true;
$text = htmlentities($pathisstring ? $path : implode('', file($path)));
$output = '<pre>'. format_text($text, FORMAT_MOODLE, $options, $courseid) .'</pre>';

@header('Content-length: '.strlen($output));
@header('Content-type: text/html; charset='. get_string('thischarset')); //add encoding
echo $output;

} else { // Just send it out raw
@header('Content-length: '.$filesize);
@header('Content-type: '.$mimetype);
if ($pathisstring) {

ตอบ: flash ไม่สามารถโหลด external text file มาแสดงผล
โดย Fuangfa Wittayarat - Friday, 9 December 2005, 12:29PM
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ จะพยายามลองดูค่ะwide eyes
โดย Fuangfa Wittayarat - Monday, 9 January 2006, 04:56PM

มีผู้ที่เจอปัญหาเดียวกันสอบถามเข้ามาว่าแก้แล้วได้ผลอย่างไร ดิฉันต้องขอโทษด้วยค่ะที่หายไปนานเพิ่งจะได้ลองแก้ แต่ยังไม่ได้เลยค่ะsleepy ลองทำตามที่ คุณ M minkowski แนะนำโดยเข้าไปแก้ lib/filelib.php ตอนแรกก็เจอปัญหาว่า version 1.4 ที่ใช้ไม่มี filelib.php เลยลอง update เป็น version 1.5 ก็เจอไฟล์นี้ แต่แก้แล้วก็ยังไม่ได้อยู่ดีค่ะ

อยากทราบว่าท่านอื่นที่เจอปัญหาเดียวกันแก้ปัญหานี้กันได้หรือยังคะ ?

โดย Fuangfa Wittayarat - Monday, 16 January 2006, 03:34PM

ตอนนี้ flash ดึงข้อมูลจาก external text file มาใช้ได้แล้วนะคะ(ไชโยๆๆๆ) ใช้วิธีที่คุณ M minkowski แนะนำนั่นหล่ะค่ะ คือเข้าไปแก้ lib/filelib.php ก่อนหน้านี้ที่มันไม่ได้คงเป็นเพราะดิดิฉัน update Moodle เป็น version 1.5 แต่ยังใช้ data เก่า คราวนี้เลยลองสร้าง folder data ขึ้นมาใหม่ upload ข้อมูลขึ้นไปใหม่ มันก็ใช้ได้ ต้องขอขอบคุณ คุณ M minkowski อีกครั้งนะคะสำหรับการแนะนำในครั้งนี้ขอบคุณค่าbig grin

โดย M minkowski - Tuesday, 17 January 2006, 08:10AM
ปาดเหงื่อแทนคุณเฟื่องฟ้า แก้ไขกันข้ามปีเลยนะคะ แต่ไชโยด้วยคนที่แก้ไขได้สำเร็จค่ะ

รูปภาพของเด็กคอมธุรกิจ คับป๋ม
ตอบ: ช่วยด้วยคะ Admin ผู้น่ารักกกกกกกกกกกกก
โดย เด็กคอมธุรกิจ คับป๋ม - Friday, 20 October 2006, 09:45AM

ก็งี้แหละคับ ระบบไม่ได้พ้ฒนาเอง ไปเอาของคนอื่นมาใช้ แล้วก็ไม่เข้าใจในระบบ มันก็แก้ไขยากแบบนี้แหละคับ เป็นเรื่องธรรมดาคับ...