รูปภาพของnattawut panya
เมลล์อ่านไม่ได้ครับ
โดย nattawut panya - Thursday, 6 October 2005, 11:33PM

เมลล์ ที่ได้รับอ่านไม่ได้เลยเป็นภาษาะไรก็ไม่รู้ แก้ไขยังงัยครั ขอบคุณครับ
รูปภาพของภัทรกาญจน์ เอ่งฉ้วน
ตอบ: เมลล์อ่านไม่ได้ครับ
โดย ภัทรกาญจน์ เอ่งฉ้วน - Sunday, 9 October 2005, 09:18AM

ไม่ทราบว่าเป็นเมลล์ของที่ไหนคะ ของมหาวิทยาลัยรึเปล่า ถ้าใช่ให้ logout ออกก่อนนะคะ แล้วให้เปลี่ยน เลือกภาษาเป็นภาษาไทยด้วยค่ะ แต่ถ้าเป็นเมลล์ของที่อื่นก็อาจเป็นไปได้ว่าจดหมายที่เขาส่งมาใช้ format ของตัวอักษรต่างจากเครื่องของเรา และอีกกรณีหนึ่งก็คือ Format ของตัวอักษรในเครื่องของเราไม่ได้ถูกเซ็ตเป็นภาฝาที่ถูกต้อง

วิธีดู และแก้ไขก็ ให้ดูที่เมนูบาร์นะคะ เข้าไปที่เมนู

View > Encoding

แล้วลองดูซิว่าภาษาที่ถูกเซ็ตอยู่เป็นภาษาอะไร แล้วให้ลองเปลี่ยนดูนะคะ