รูปภาพของภัทรกาญจน์ เอ่งฉ้วน
ตอบ: เรียนอย่างไรให้เก่งคอมพิวเตอร์
โดย ภัทรกาญจน์ เอ่งฉ้วน - Friday, 15 December 2006, 10:57AM

ยักคิ้วเคยได้ยินมาจากไหนไม่รู้ จำได้ไม่หมดด้วย
ประมาณว่า..สมมุตินะ เอาอย่างหรูเลย
อาจารย์มีความรู้ 100% แต่อาจจะถ่ายทอดออกมาได้กี่เปอร์เซ็นต์ก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยอะไรอีกตั้งเยอะ
สมมุติท่านถ่ายทอดออกมาได้ 80% มันก็ไม่ได้หมายความว่า
เราจะรับได้ทั้ง 80% ซะหน่อย มันขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นๆอีกน่ะ
เชนว่า สถานที่ สมาธิของเรา ความเข้าใจพื้นฐาน ทัศนคติ ฯลฯ
และอะไรอื่นๆ อีกตั้งเยอะ ..คิดว่าจะรับได้สักกี่เปอร์เซ็นต์คะ ??
งั้น..คิดว่าจะทำไงดีล่ะ ?? เรียนรู้ ขวนขวายด้วยตัวเองบ้างดีไหม
เรียนตอนที่เราพร้อม ตอนที่เรามีสมาธิ ในสถานที่ ที่ช่วยส่งเสริมการเรียนรู้ ฯลฯ .. ช่วยได้ไม่มากก็น้อยล่ะนะ
แบบว่า..เรียนหลายทงไง ..
สมมุติ เรียนในห้องได้มา 40% มาศึกษาเองเพิ่มอีกได้อีก 40%
เห็นด้วย80% แล้วนะเนี่ย.. ว่าไหมคะ